Trang chủ Tư vấn Học cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc
Học cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc
0

Học cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc

0
0

Cử nhân ngành Dược ra trường có thể làm gì??? Học cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc không là câu hỏi của nhiều thí sinh và các bậc phụ huynh.

Sinh viên tốt nghiệp cao đẳng Dược có thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp hay người quản lý tủ thuốc trạm y tế.

1. Chính sách của Nhà nước về lĩnh vực Dược:

Nhà nước chú trọng phát triển ngành Dược trở thành một ngành kỹ thuật mũi nhọn phát triển công nghệ Dược;

Nhà nước khuyễn khích các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân đẩy mạnh nghiên cứu khoa học về công nghệ bào chế, công nghệ sinh học, hỗ trợ về thuốc bằng các hình thức sinh học khuyến khích phát triên ,mạng lưới phân phối và đảm bảo quầy thuốc có chất lượng đáp ứng sự yêu cầu của nhân dân;

Nhà nước bảo hộ quyền lợi hợp pháp của các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân kinh doanh phân phối.

Bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy ở thành phố không?

 

a. Thủ tục xin mở Quầy thuốc (theo quy định tại Điểm 1 Khoản 6 Điều 1 Nghị định 89/2012/NĐ-CP ngày 24/10/2012 của Chính phủ) gồm:

– Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc theo mẫu do Bộ Y tế quy định (mẫu số 4a/ ĐĐN-ĐĐKKD phụ lục 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013);

– Bản chính Chứng chỉ hành nghề dược của người quản lý chuyên môn về dược phù hợp với hình thức tổ chức kinh doanh và bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cá thể hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có chứng thực hoặc bản sao có chữ ký của chủ cơ sở và đóng dấu xác nhận (nếu là doanh nghiệp);

– Tài liệu kỹ thuật tương ứng với điều kiện kinh doanh đề nghị kiểm tra theo quy định của Bộ Y tế đối với trường hợp phải thẩm định cơ sở kinh doanh thuốc.

Trong đó: Phần tài liệu kỹ thuật theo quy định theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013 quy định đối với cơ sở bán lẻ thuốc hồ sơ đăng ký kiểm tra Thực hành tốt nhà thuốc (GPP) được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 46/2011/TT-BYT ngày 21/12/2011 của Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành nguyên tắc, tiêu chuẩn thực hành tốt nhà thuốc.

b. Để mở 1 nhà thuốc bạn phải có đầy đủ các điều kiện sau:

1. Diện tích mặt bằng >10m2

2. Bằng dược sĩ đủ thâm niên 5 năm hành nghề dược

3. Vốn tối thiểu trên 100 triệu.

Sau khi đã chuẩn bị được 3 yếu tố trên thì bạn bắt tay vào làm các bước như sau:

– Dược sĩ phải có Chứng chỉ hàng nghề dược do Sở ý tế cấp (nếu chưa có thì làm hồ sơ đăng ký, mất khoảng 1 tháng)

– Đăng ký giấy phép kinh doanh tại phòng kinh tế UBND Quận/huyện nơi bạn sẽ mở nhà thuốc (thủ tục mất khoảng 1tuần)

– Chuẩn bị cơ sở vật chất cho nhà thuốc: quầy kệ, máy lạnh, máy tính, máy in, bình cứu hỏa, nhiệt ẩm kế…

– Chuẩn bị hồ sơ xin giấy chứng nhận đủ điều kiện hành nghề, đồng thời chuẩn bị hồ sơ xin thẩm định GPP (Good Practice Pharmacy: Thực hành nhà thuốc tốt) (02bộ). 02 bộ hồ sơ này nộp lên phòng Y Tế quận để xin ý kiến, quận sẽ giữ 1 bộ và đưa bạn 1bộ để nộp lên Sở y tế.

– Bạn chờ hơn 2 tháng để được thanh tra Sở y tế tới thẩm định (có hẹn trước bạn 2 ngày). Sau khi được thẩm định bạn chờ thêm 1 tháng nữa để được cấp GCĐĐKHN và CN GPP.

– Bạn chính thức kinh doanh khi đã làm đầy đủ thủ tục như trên.

Chúc bạn thành công

facebook chat